ผู้เขียน หัวข้อ: 24/01/52 :: : วิธีใส่รูปภาพและลายเซ็น  (อ่าน 7308 ครั้ง)

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • .:: ชางโจ ... ช่างจน ::.
24/01/52 :: : วิธีใส่รูปภาพและลายเซ็น
« เมื่อ: 24 มกราคม 2009, 07:11:43 am »
เอาแบบรวบรัดเลยนะครับ

สำหรับเวอร์กบ

ก่อนอื่นเข้าไปที่เว็บ ImageShack

เลือกรูปภาพที่เราต้องการโดยกด Browse...

เมื่อได้รูปที่ต้องการแล้วให้กด host it!

รอให้รูปอัพโหลดเสร็จ จะขึ้นหน้าเว็บดังรูป

จะเห็นว่ามี url ไว้สำหรับใช้มากมาย ในที่นี้เราจะใช้ url ช่อง Direct link to image

โดยการคลิกที่ + Show Advanced Linking ด้านล่างสุด แล้วจะมีช่อง url โผล่ขึ้นมาครับ

กลับมาที่บอร์ดนะครับ เข้าไปที่ ข้อมูลส่วนตัว

ด้านซ้ายมือในหมวด แก้ไขข้อมูล ให้เราคลิกที่ ปรับแต่งข้อมูลในฟอรั่ม

เลื่อนลงมาในส่วนของลายเซ็น เราจะใช้ url ของรูปภาพ กับ Code ที่ใช้แสดงรูปภาพคือ

โค๊ด: [Select]
[img]...url ของรูปภาพ...[/img]
ให้เรานำ url รูปที่ได้จากการอัพโหลดมาใส่ระหว่าง Code แสดงรูปภาพด้านบน ดังนั้นเราจะได้ Code ทั้งหมด ดังนี้

[img]http://img225.imageshack.us/img225/1922/dp230248427vy5.jpg[/img]
จากนั้นนำ Code ทั้งหมดมาใส่ในลายเซ็น

แล้วกด เปลี่ยนแปลงรายละเอียด เป็นอันเสร็จสิ้น

สำหรับเวอร์ตะกร้า

ก่อนอื่นเข้าไปที่เว็บ Photobucket

พอเข้ามาแล้วจะเจอหน้าเว็บดังรูป ให้เราคลิกที่ join now

ต่อมาจะมาโผล่หน้านี้ ให้เราใส่ Username กับ Password ที่ต้องการลงไป

ผมคิดว่า Password เค้าให้ใส่มากกว่า 8 ตัวนะครับ เมื่อใส่แล้วให้คลิก Next step

พอคลิกแล้วจะไปโผล่หน้ากรอกข้อมูลส่วนตัว ผมขอบอกในส่วนที่ไม่ได้บอกไว้ในรูปนะครับ

Birthday : เลือกเดือน วัน ปีเกิด

Country : เลือกประเทศครับ ผมว่าทุกคนคงจะเป็น Thailand กันนะ

เมื่อใส่ข้อมูลครบแล้วให้คลิกที่ I accept. Sign me up! เป็นอันเสร็จสิ้นการสมัครสมาชิก

ต่อเราจะเจอในส่วนของการอัพโหลดรูปครับ เลือกรูปที่ต้องการโดยการคลิกที่ Browse...

เมื่อได้รูปที่ต้องการแล้ว ให้เราคลิก Upload

และรอให้รูปอัพโหลดจนเสร็จ . . .

เมื่อรูปอัพโหลดเสร็จแล้ว ให้เราเลื่อนหน้าเว็บลงมาด้านล่าง เราจะเจอรูปที่เราอัพไว้ และ url อีก 4 ช่อง

ในที่นี้เราจะใช้ url ในช่อง Direct Link

กลับมาที่บอร์ดนะครับ เข้าไปที่ ข้อมูลส่วนตัว

ด้านซ้ายมือในหมวด แก้ไขข้อมูล ให้เราคลิกที่ ปรับแต่งข้อมูลในฟอรั่ม

เลื่อนลงมาในส่วนของลายเซ็น เราจะใช้ url ของรูปภาพ กับ Code ที่ใช้แสดงรูปภาพคือ

[img]...url ของรูปภาพ...[/img]
ให้เรานำ url รูปที่ได้จากการอัพโหลดมาใส่ระหว่าง Code แสดงรูปภาพด้านบน ดังนั้นเราจะได้ Code ทั้งหมด ดังนี้

[img]http://i214.photobucket.com/albums/cc21/persi_photo/DP_126379014-1.png[/img]
จากนั้นนำ Code ทั้งหมดมาใส่ในลายเซ็น

แล้วกด เปลี่ยนแปลงรายละเอียด เป็นอันเสร็จสิ้น

คัดลอกจาก  ::  โชว์ห่วย ย.  @  PSW [บอร์ดเก่า]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มีนาคม 2009, 08:36:23 am โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
วิธีการโพสรูปลง PSW

- โพสแบบไฟล์แนบ

1. เลือกคำสั่ง "ตัวเลือกเพิ่มเติม.."

2. เมื่อปรากฎรายละเอียดขึ้น  (ตามรูปด้านล่าง)

ให้คลิ๊ก  "Broesw..."  เพื่อลิงค์ไปยังไฟล์ที่อยู่ในคอมพิวเตอร์

3. เมื่อปรากฎหน้าตา  (ตามรูปด้านล่าง)

ก็ทำการเลือกไฟล์รูปที่ต้องการโพสตามที่ต้องการ  และคลิ๊ก "ตั้งกระทู้"  เป็นอันจบขั้นตอน

- โพสแบบอัพโหลดรูป

กรณีที่ 1

เมื่อทำการอัพฯรูปตามตัวอย่างด้านเรียบร้อยแล้ว  ให้นำข้อความที่อยู่ในช่อง  "IMG Code [Image Code]"   ได้เลย

กรณีที่ 2

มีแต่ "Direct Link" ให้ลง (ตามภาพด้านบน)
ให้ลอกข้อมูลในช่อนดังกล่าวทั้งนั้น  (ย้ำว่า!! ต้องทั้งหมด)  วางในส่วนที่เราจะโพสรูป  ...  หลังจากนั้นให้ลากแทบทึบตรงข้อมูลนั้นแล้วคลิ๊กไอค่อน "รูปภาพ"   
หรือ  พิมพ์คำสั่งปิดหัวท้าย  [i m g] === Direct Link === [/ i m g]
(คำสั่งต้องพิมพ์ติดกันเท่านั้น)

กรณีที่ 3

ตามภาพตัวอย่าง  (ไม่รู้จะจำกัดความว่ายังไงดีคะ)  ... ใครถนัดวิธีแบบ Direct Link ให้ทำตามวิธีในกรณีที่ 2  ได้ตามปกติ
แต่ถ้าไม่ถนัดวิธ๊การดังกล่าว   ให้ก๊อปปี้ข้อมูลในช่อง "BB Code"  มาใส่  ซึ่งให้ผลแบบเดียวกับ "IMG Code" นั่นแหละค่ะ
แต่พิเศษตรงที่เราสามารถเลือกขนาดรูปได้

Thanks

** BB Code [full image]  หมายถึง  รูปจะมีขนาดเท่าต้นฉบับ  ต้นฉบับใหญ่เท่าไหนการแสดงผลก็ใหญ่เท่านั้น

Thanks

** BB Code [with thumbnail]  หมายถึง  รูปจะมีขนาดเล็กตามขนาดthumbnail ทั่วไป  ...  แต่ละมีลิงค์เพื่อเชื่อมต่อสู่ภาพต้นฉบับ
การโพสลักษณะนี้จะนิยมใช้กับภาพต้นฉบับที่มีขนาดใหญ่มากๆ

หมายเหตุ  ไม่ว่าสมาชิกจะเลือกอัพโหลดรูปในกรณีใดก็ตาม  สิ่งสำคัญที่สุด คือ การอ้างอิงที่มาของภาพนั้นๆนะคะ  :)

ถือลิขสิทธิ์ข้อมูลโดย  www.potterstoryweb.com
นำออกพร้อมเครดิตทั้งหมดเท่านั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มีนาคม 2009, 06:17:52 am โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

~OrenjI~

• *
โฮส์ทฝากรูป

1. photobucket 
ต้องสมัครเป็นถึงสามารถอัพโหลดภาพได้ ล็อกอินจะแบ่งเป็น 2 ประเภท คือ แบบไม่เสียค่าใช้จ่าย, และแบบเสียค่าใช้จ่าย
ความแตกต่างระหว่างล็อกอินทั้ง 2 แบบ  คือ ขนาดรูป  ...  หากต้องกับอัพภาพที่ใหญ่มากๆ หรือยาวมากๆ และไม่อยากเสียตังค์ให้ใช้โฮส์ทอื่นๆแทนน่ะค่ะ

2. ImageShack 
3. Temppic
4. Popcornfor2.com
5. Uploadtoday  อัพได้ทั้งรูป  ทั้งไฟล์
6. Mediafire  อัพได้ทั้งรูป  ทั้งไฟล์
7. upchill  อัพได้ทั้งรูปและไฟล์โดยจะสมัครเป็นสมาชิกหรือไม่ก็ตาม  ... แต่ถ้าหากเป็นสมาชิกจะสามารถอัพโหลดได้เยอะกว่า

ปล. จะมีการอัพเดทโฮส์ทฝากรูปเรื่อยๆน่ะค่ะ  เพื่อน้องๆสมาชิกจะได้เลือกเอามาใช้ได้ตามสะดวก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิถุนายน 2010, 02:31:54 pm โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

SMF spam blocked by CleanTalk