ผู้เขียน หัวข้อ: 04/05/52 :: สารรักสต๊าฟฟ์ ฉบับที่ 2 - กฎบ้าน [ตอบแล้ว~]  (อ่าน 7913 ครั้ง)

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • PSWeb's Staff
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
  • .:: ชางโจ ... ช่างจน ::.
กฎบ้าน  [ภาคชำแหละ]

1. การตั้งหัวข้อกระทู้ใหม่ และ การลงเครดิต
         - การตั้งกระทู้แต่ละครั้งจำเป็นต้องระบุวันที่สร้างกระทู้ด้านหน้าชื่อกระทู้ทุกครั้ง
         ไม่กำหนดรูปแบบวันที่  แต่ขอให้ใส่ไว้ เพื่อให้เข้าใจว่ากระทู้ถูกสร้างวันที่เท่าไหร่?  เดือนอะไร?  พ.ศ. ใด?
         ทั้งนี้ก็เพื่อความสะดวกในการเข้าไปจัดการกระทู้ของสต๊าฟฟ์ และเป็นวิจารณาญาณของสมาชิกที่จะดูว่ากระทู้เก่าแค่ไหน สมควรตอบหรือไม่

- เมื่อมีการนำบทความ, ข่าว, คลิป, ภาพ หรืออะไรก็ตามมาลงบอร์ด 
         ต้องระบุที่มาของบทความ, ข่าว, คลิป, ภาพ ฯลฯ ด้วยว่านำมาจากที่ใด  ...
         เรื่องนี้เป็นเรื่องสำคัญที่ทุกคนต้องปฎิบัติ  ให้ใส่ไว้ที่หัวกระทู้, หรือท้ายกระทู้ก็ได้  ...  แต่ต้องสามารถสังเกตเห็นได้ง่าย  ชัดเจน
         หากไม่ใส่ จะลบกระทู้ทิ้งทันทีที่ตรวจพบ

2. ห้ามโพสต์กระทู้เพื่อจุดมั่งหมายการปั่นแรงก์ หรือ เพิ่มอันดับสถานะของสมาชิก
         - ใครที่มีโพสต์เรียงขึ้นมาเป็นตับในระยะเวลาอันสั้น 
         หากสต๊าฟฟ์เข้าไปดูแล้วพบว่าแต่ละกระทู้ห่างไม่กี่วินาที  ...  หรือคอมเมนท์ไม่เกี่ยวกับกระทู้มากๆ
         หรือตอบกระทู้สั้นเกินไปจนน่าเกลียด  เช่น  ดี ๆ,  ชอบครับ, อืมมมมม~  ฯลฯ ถือว่าเข้าข่ายเป็นการปั่นแรงก์ทั้งสิ้น
         รวมถึงการตอบกระทู้ที่เกิดเป็นโพสต์ตั้งแต่สองโพสต์ขึ้นไป เรียงติดกันโดยที่ไม่มีข้อความของสมาชิกอื่นคั่น ก็ถือว่าปั่นแรงก์เช่นกัน
         แต่หากมีการอ้างอิงข้อมูลประกอบที่ไม่สามารถลงได้หมดในกระทู้เดียว  ...  อนุโลมให้ทำได้

3. ห้ามทำการฮอตลิงค์
        - คือ การนำภาพ, หรือคลิปมาโพสต์ลงบอร์ด, รวมถึงในส่วนซิกเนเจอร์ โดยไม่ผ่านการรีอัพโหลด (รูปภาพ) ใหม่
         เช่น ส้มซ่าส์โพสต์นำภาพตัวการ์ตูนรีบอร์นไปโพสต์ไว้ในบอร์ด M ( ชื่อสมมติ)  แล้วพี่มดเห็นว่าน่าสนใจเลยจะนำมาลงในบอร์ด PSW บ้าง
         แต่ก่อนที่พี่มดจะนำภาพนั้นมาลงได้  จะต้องเอาภาพไปรีอัพโหลด, หรือฝากรูปไว้กับเว็บที่ให้บริการรับฝากรูปก่อน  ...  จึงจะนำมาลงบอร์ด PSW ได้
         หากพี่มดนำรูปมาลงโดยไม่ผ่านการรีอัพใหม่  นั่นเรียกว่า  HotLink หรือลิงค์ร้อน ๆ (เพราะร้อนถึงสต๊าฟฟ์และเว็ปมาสเตอร์)

4. ห้ามตั้งกระทู้ผิดหมวด
         - อ่านเนื้อหาของกระทู้ให้ละเอียด  แล้วโพสต์กระทู้ให้ถูกหมวด  ... หากเนื้อหาก้ำกึ่ง ให้รอสอบถามกับสต๊าฟฟ์อีกทีแล้วค่อยลง
         ถ้าคุณตั้งกระทู้ไม่ถูกห้อง  สต๊าฟฟ์ก็จะย้ายกระทู้ให้โดยอัตโนมัติ  หรือสามารถลบกระทู้นั้นทิ้งได้ทันทีแล้วแต่กรณี ๆ ไป
         อนึ่ง  หากสมาชิกตั้งกระทู้ผิดหมวดเป็นครั้งแรก สต๊าฟฟ์จะย้ายกระทู้ให้ แต่หากผิดซ้ำซาก หรือเป็นสมาชิกมานานพอควรแล้วแต่ยังทำผิด
ก็จะลบกระทู้ทิ้ง

5. การใช้อวาทาร์และซิกเนเจอร์
         - ขนาดเป็นดังนี้นะคะ 
         อวาทาร์ (ภาพดิสเพย์)  100 x 100 Pixel  (ชัดเจนนะคะ  ไม่อธิบายแหละนะ)

ซิกเนเจอร์ (ลายเซ็น)  ยาว (กว้าง) ไม่เกิน 550 Pixel  x  สูง ไม่เกิน 230 Pixel   เท่านั้น!!!
         และขนาดนี้จะรวมถึงสมาชิกที่ใช้ซิกฯ มากกว่า 1 ภาพด้วย  ... ใช้กี่รูปไม่ว่า  แต่เมื่อรวมความกว้างความสูงแล้วจะต้องไม่เกิดเกิน 550 x 230 พิกเซล
         อีกทั้งยังรวมถึงการใช้ข้อความต่าง ๆ ใต้ล่างซิกฯ ด้วยน่ะค่ะ  หมายความว่านำภาพมาเป็นซิกแล้ว และมีข้อความประกอบอยู่ในซิกด้วย
         ถ้ารวมความกว้างและสูงของภาพ  เข้ากับความกว้างและสูงของตัวอักษร   ก็จะต้งอไม่เกิน 550 x 230 พิกเซล อีกเช่นกัน
         ถ้าตัวอักษรไม่ใหญ่มากมายนัก  สต๊าฟฟ์จะหยวนให้
         แต่ถ้าใหญ่มาก - ใหญ่มากมาก - ใหญ่มากที่สุด  ...  จะมีการแจ้งทาง PM เพื่อให้แก้ไข   หากทำเพิกเฉย  จะมีบริการเปลี่ยนให้คะ
         จงระ (ทึก) ลึกไว้เสมอว่า  "นี่เป็นซิกเนเจอร์  ไม่ใช่เฮดไลน์  ไม่ใช่ฝาบ้าน ไม่ใช่คำขวัญจังหวัดใด"  ไม่ต้องประกาศให้โลกรับรู้มากขนาดนั้น
         เหตุที่ PSW ไม่ให้ใช้ซิกเนเจอร์ที่มีขนาดใหญ่มาก  เนื่องจากสปีดอินเตอร์เน็ตของแต่ละคนไม่เท่ากัน
         แทนที่เพื่อนสมาชิกจะได้อ่านข้อมูลดีๆ, ภาพสวยๆ กลับกลายเป็นว่าไม่เห็นข้อมูลใดๆเลย  เพราะยังรันซิกเนเจอร์ไม่เสร็จ
         "กฎข้อนี้ถือว่าเป็นน้ำใจที่คนส่วนมากรู้และเข้าใจ  สมาชิกท่านใดที่อ้างว่าไม่รู้  ก็รู้ไว้ตั้งแต่ตอนนี้เลยน่ะค่ะ"

ขนาดที่ถูกต้องของซิกเนเจอร์ค่ะ

- ห้ามใช้ภาพไปในทางอนาจาร  และทำลิงค์เชื่อมไปเว็บไซต์อื่น ๆ   
         จะแลกลิงค์ก็มาแลกให้มันเป็นกิจจะลักษณะ  ... ให้มันเป็นเรื่องเป็นราวไป
         "คือ มาแลกลิงค์  ไม่ได้มาขายยา"  เข้าใจนะคะ

7. ห้ามตั้งกระทู้หรือตอบกระทู้ที่ก่อให้เกิดความแตกแยกทุกกรณี, กระทู้พาดพิงผู้อื่นอันนำมาซึ่งความเสียหาย, กระทู้ล่อเป้า,
กระทู้โฆษณาทุกประเภท, กระทู้ลามกอนาจาร, กระทู้การเมือง และกระทู้หมิ่นสถาบันเบื้องสูง

- ตั้งกระทู้ประเภท  "คนโน้นมาว่าแฮร์รี่  เราจะตบมัน"  ... แบบนี้ไม่ต้องนะคะ เพราะจะลบ
         ถ้าอยากคุยเรื่องแบบนี้หน้าห้องแชทมีบริการ  หรือถ้าอยากเป็นส่วนตัวก็เอ็มเอสเอ็นได้แล้วแต่ถนัดค่ะ

8. ห้ามโพสต์ข้อมูลโดยตรงจากเว็บแฟนไซต์ แฮร์รี่ พอตเตอร์ อื่นๆ !!!
         - ไม่อธิบายแล้วกัน  เพราะอธิบายใน สารรักสต๊าฟ์ ฉบับที่ 1 ไปแล้ว

9. ภาษาไทยในเว็บบอร์ด พอตเตอร์ สตอร์รี่ !!!
         - สามารถใช้ภาษาวิบัติได้ในการเพิ่มอรรถรสเวลาคอมเมนท์  แต่ต้องไม่มากเกินจนกลายเป็นเพี้ยน
         และภาษาถิ่นไทย  ไม่ถือว่าเป็นภาษาวิบัติ  ...  สมาชิกสามารถนำปรับใช้ได้ตามความเหมาะสม

10. การแจกไฟล์เพลง
         - ห้ามโพสต์ลงบอร์ดทุกกรณี  ทุกสกุลไฟล์

11. การแจกไฟล์คลิป, ตัวอย่างภาพยนตร์
         - สามารถนำมาแบ่งให้เพื่อน ๆ ดูได้คะ  แต่จะต้องไม่ใช่ตัวขาย ...  เราสามารถสังเกตได้จากรายละเอียดที่ทางเจ้าของไฟล์ใส่กำกับไว้
         หากเจ้าของไฟล์ระบุว่าเป็น  [Rip], [Audio]  ถือว่าเป็นตัวขายทั้งสิ้น   
         ถ้าเราเอาตัวที่เขาขายมาปล่อยโหลด เท่ากับเราละเมิดลิขสิทธิ์  ... ทางต้นสังกัดสามารถเรียกร้องค่าเสียหายได้ตามกฎหมายกำหนด

= = = = = = = = = = = = = =

การที่จะเรียกใช้คำว่า  "สังคม"  ได้นั้น  แสดงว่า ณ ตรงนั้นต้องประกอบด้วยคนมากกว่า 2 คน
แต่ละคนมีพื้นเพที่มาแตกต่างกัน  สามัญสำนึกก็มีไม่เท่ากัน
เมื่อมาอยู่ร่วมกันเราจึงจำเป็นต้องมีการวาง กฎ  กติกา  เพื่อใช้เป็นแนวทางในการดำรงชีวิตในสังคมนั้นๆ
กฎ กติกาใน PSW  ก็ถูกจัดตั้งมาเพื่อการนี้เช่นกัน 

กฎ กติกาบางข้อเดิมทีมาจากการขอความร่วมมือจากสมาชิกเท่านั้น   สมาชิกหลายท่านก็น่ารักให้ความร่วมมือเป็นอย่างดี
แต่ก็มีสมาชิกอีกจำนวนนึงที่ทำเป็นไม่รู้ ไม่ชี้  ไม่สนใจ  ...  ครั้งสองครั้งคงไม่มีใครว่าอะไร  แต่ถ้าทำบ่อยครั้งเข้าเขาเรียกว่า  "ความมักง่าย" 
และเมื่อคนนึงมีความมักง่าย  คนอื่นๆ ก็ทำตามเพราะรู้สึกว่า  "คนนี้ก็ทำ  ฉันทำบ้างคงไม่เป็นไรหรอก"  เหตุเพราะตัวเองกับคับข้องใจอยู่เช่นกัน
ดังนั้น!!  จากการขอความร่วมมือจึงกลายเป็นการบังคับใช้ไปในที่สุด  เพื่อความเสมอภาค  เพื่อความเท่าเทียมกัน

กฎ กติกาบางข้อ  "มาจากกฎหมาย" 
กฎหมายเป็นสิ่งที่ทุกคนในประเทศต้องยึดถือปฏิบัติอยู่แล้ว  ไม่มีใครสามารถจะอ้างว่า  "ฉันไม่รู้กฎหมาย"  ได้หรอกนะคะ

ดังนั้น!!  กฎ  กติกาของทุกๆ บ้านไม่ว่าจะหลังไหนก็ตาม  ต่างมีที่มาด้วยกันทั้งสิ้น
บ้านทุกๆหลังต่างก็มีสมาชิกเวียนเข้า - เวียนออก กันอย่างสม่ำเสมอ  ...  คุณไม่ใช่คนแรกและคนสุดท้ายของบ้านหลังนั้นๆ
แต่ตราบใดก็ตามที่คุณยังรักท่องเที่ยวในโลกไซเบอร์อยู่  คุณจำเป็นต้องเคารพใน กฎ กติกา ของบ้างหลังนั้นๆ
เพราะทุกๆ การกระทำของคุณมันกระทบต่อส่วนรวมโดยตรง  อาจจะถึงขั้นต้องปิดบ้านไปอย่างถาวรเลยก็ได้ 
หรือถึงขั้นขึ้นโรงขึ้นศาลก็มีมาแล้วในหลายๆ บ้าน

หากคุณรู้ว่าตัวเองไม่สามารถที่จะยอมรับใน กฎ  กติกา ของบ้านหลังนั้นๆได้แล้ว  ...  ก็ควรจะเดินออกไปหาบ้านหลังใหม่ที่เหมาะกับตัวคุณ
แต่หากหาเท่าไหร่ก็ยังไม่เจอ  คงต้องแนะนำให้คุณสร้างบ้านของตัวคุณเอง  ... นั้นเป็นทางออกที่ดีที่สุด

บ้านของใครใครก็รัก  ถูกไหมค่ะ ?  ...  คนใน PSW หลายๆ คนก็เป็นแบบนั้นเช่นกัน 
PSW ไม่ใช่บ้านของสมาชิกคนใดคนหนึ่ง  หากแต่เป็นบ้านของเราทุกๆ คนที่ต้องช่วยกันสอดส่อง  ดูแล และลงมือปฏิบัติ
บ้านจะได้น่าอยู่  สวยงาม  และเป็นระเบียบ

คุณอาจจะเป็นแค่นักเดินทางที่ผ่านมาและผ่านไป  ซึ่งนั้น  เป็นความยินดีของ PSW  ที่เป็นหนึ่งในความทรงจำตลอดระยะเวลาในการเดินทางของคุณ
แต่หากคุณมีพฤติกรรมในทางตรงกันข้าม  และจะให้โลกหมุนตามที่ใจคุณคิด
สต๊าฟฟ์ที่มีหน้าที่ดูแลรับผิดชอบคงต้องเชิญคุณออกจาก PSW ก่อนกำหนดเช่นกันค่ะ 
ไม่ใช่ว่าสต๊าฟฟ์โหดอย่างกับยักษ์กับมารหรอกน่ะค่ะ   (แต่ถ้าบอกว่า  "โหดอย่างกับพี่อั้ม พัชราภา  อันนี้ไม่ถือค่ะ"  ^^~ )
แต่เป็นอย่างที่บอกไว้ข้างต้น  "บ้านใคร  ใครก็รัก"  ถ้าไม่คิดจะช่วยพายก็อย่าเอาเท้าราน้ำเล่นนะคะ

ปล. กระทู้นี้จะเปิดให้ถาม - ตอบ  เรื่องกฎบ้านที่ตนเองสงสัยน่ะค่ะ  เท่านั้นนะคะ
สมาชิกท่านใดสงสัยให้โพสประเด็นนั้นๆไว้ 
ใครมาไม่มีประเด็น  ลบ!!
ไม่ต้องโพสต์รับทราบ หรือโพสต์เรื่องอื่นที่ไม่เกี่ยวข้อง  ...
ใครแถมา  ลบ!!     ใครปั่นแรงค์  ลบ!!    และถ้าพูดดี ๆ ไม่เข้าใจ  จะเปิดห้องพิจารณคดีไว้คุยคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม 2009, 11:26:29 am โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

~OrenjI~

• εїз PSW Together Forever εїз
  • เจ้าหน้าที่กองบังคับควบคุมกฎหมายเวทมนตร์
  • *
ประเด็นเก่าแต่กลัวไม่เห็น  ยกยอดโพสใหม่แล้วกัน  = ="!

ประเด็น  ::  การใช้รูปและข้อมูลจากเว็ปไซต์เด็กดี

(จำเป็นต้องเอ่ยชื่อคะ  หากเว็ปมาสเตอร์หรือผู้ดูจากเว็ปไซต์ดังกล่าวผ่านเห็นขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยคะ)

สำหรับคนที่เล่นในเว็ปไซต์ดังกล่าว  คงไม่ต้องอธิบายว่าข้างในมีอะไรบ้างนะคะ 
เดี่ยวจะกลายเป็น  "สอนจระเข้ว่ายน้ำ" ซ่ะเปล่าๆ  อีกทั้งยังไม่ใช่ประเด็นสำคัญที่ต้องการกล่าวถึง

1. เครดิต 
หลายคนเริ่มเบื่อกับประเด็นนี้แล้วใช่ไหมคะ (พี่ก็เบื่อเหมือนกันค่ะ  ^^"!)  ..  งั้นพูดถึงคราวๆแล้วกันค่ะ 
บทความที่ดีนั้นนอกจากจะมีเนื้อหาที่ดี  มีสาระ  นำเสนอเนื้อหาได้ถูกต้อง ชัดเจนแล้ว  ยังมีสำคัญอีกอย่างนึง คือ "ที่มาที่ไป"
ไม่ห้ามหากคิดจะนำข้อมูลที่ไม่ลงเครดิตมาโพสหรอกน่ะค่ะ  แต่อยากให้เลือกบทความที่นำมาลงมากกว่า
ซึ่งเรื่องนี้จะปล่อยให้เป็นไปตามวิจารณญาณของสมาชิก  แต่หากลงบทความแล้วไม่มีเครดิต  ลบค่ะ!!

2. รูปภาพ
บังคับสมาชิกทุกท่านให้ปฏิบัติตามกติกาของ PSW  ห้าม Hotlink ในทุกกรณี
ไม่ว่าภาพที่ดึงมาจากเว็ปไวต์เด็กดีจะมีการฝากไฟล์รูปภาพมาแล้วหรือไม่  มันไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกับการที่จะนำภาพลงใน PSW
เพราะมันเป็นรูปของเขา  ไม่ใช่ของเรา 

ในทางกลับกัน!! 
หากรูปที่นำมานั้นมาจากMY id  ของตัวคุณเอง   
แต่ถ้ายังไม่ได้มีการฝากภาพเลย (หมายถึง Hotlink ต้นฉบับลงเด็กดีด้วย  และ Hotlink จากเด็กดีลง PSW)
ก็ไม่สามารถนำภาพมาลง PSW ได้เช่นกัน

อนึ่ง!! การแนบไฟล์ไม่สามารถทำได้ตลอดการเป็นสมาชิก PSW  เพราะมีข้อจำกัดในเรื่องของขนาดภาพ
จึงควรเก็บไว้ใช้ในกรณีจำเป็นมากกว่าที่จะโพสรูปด้วยการแนบไฟล์

หมายเหตุ
สำหรับข้อความด้านบนนั้น  ขอย้ำว่า!!  ไม่ได้ห้ามการใช้ไฟล์แนบ  และการใช้ไฟล์แนบไม่ผิดกติการใดๆทั้งสิ้น
เพียงแต่เป็นข้อแนะนำจากคนแก่ที่อยู่มาก่อน  และลองใช้มาแล้วทำให้รู้ว่ามันมีข้อจำกัดมากมาย
จึงไม่เหมาะที่จะนำมาใช้เป็นเครื่องมือในการโพส 
ควรเก็บไว้ใช้ในครางที่จำเป็นมากกว่า  (เคลียร์ไหม ?)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มิถุนายน 2009, 07:32:32 am โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

:  <กติกาการใช้บอร์ด PSWeb's>  : :  <CREDIT>  : :  <HOTLINK>  :
:   <Hogwarts School>   : :  <Signature & Photo>  : :  <HP>  : :  <PM>  :
  ~ คำคมลุง : ถ้าคุณไม่ชอบผมหรือสิ่งที่ผมทำ ก็ไม่ต้องมาดูการแสดงของผมหรือเข้าเว็บไซต์ของผม ~

~OrenjI~

• *
  ค่ะ รับทราบค่ะ

แต่ไม่ค่อยเข้าใจตรงลิงค์ร้อน -*-

หาอ่านได้จากกระทู้นี้น่ะค่ะ

16/05/52 :: น่าจะมีสาระกับ Hotlinkภัยร้ายกับเจ้าของเว็บ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม 2009, 10:19:19 am โดย ~ Chicken_rengeR ~ »

Mirror-z

• Staff - T
  • มือปราบมารมืออาชีพ
  • *
Re: 04/05/52 :: สารรักสต๊าฟฟ์ ฉบับที่ 2 - กฎบ้าน [ตอบแล้ว~]
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 กรกฎาคม 2009, 10:41:18 am »
เปิ้ลไม่เคลียร์บรรทัดนี้อ่า ...

" ในทางกลับกัน!! 
หากรูปที่นำมานั้นมาจากMY id  ของตัวคุณเอง   
แต่ถ้ายังไม่ได้มีการฝากภาพเลย (หมายถึง Hotlink ต้นฉบับลงเด็กดีด้วย  และ Hotlink จากเด็กดีลง PSW)
ก็ไม่สามารถนำภาพมาลง PSW ได้เช่นกัน "

มันก็ไม่น่างงนะ แต่งงได้อย่างไร ไม่รู้แฮะ  แหะๆ แหะๆ

++++++++++++++++++++

OK . Clear~  

= = = = = = = = = = = = = = =

ตอบน่ะฮ่ะ !!

Hotlink ต้นฉบับโพสลงในเด็กดี  ...  และ  Hotlink จากเด็กดีโพสลงPSW
แต่ถ้ามีการอัพรูปใหม่แล้วตั้งแต่ตอนที่ลงในเด็กดี  ก็สามารถนำลิงค์นั้นมาโพสลง PSW ได้ตามปกติ  (กรณีที่เป็น My id ของตัวเองน่ะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 กรกฎาคม 2009, 12:28:54 pm โดย Mirror-z »
..ถ้ากฏบอร์ดมีแค่นี้ยังทำกันไม่ได้ ก็อย่าหวังเป็นคนดีของชาติได้เลย..

..บ้าน ถ้าขาดการใส่ใจ ไม่ดูแล ดีแต่จะทำรก มันก็ไม่ต่างอะไรกับกองขยะที่มีแต่พวกขยะมากองรวมกันซักเท่าไหร่เลย
ขอร้อง รักษากฏบอร์ดสักนิด..::

Yayasnipersa

• Yayasnipersa
  • มักเกิ้ล
  • *
Re: 04/05/52 :: สารรักสต๊าฟฟ์ ฉบับที่ 2 - กฎบ้าน [ตอบแล้ว~]
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 กรกฎาคม 2015, 05:18:44 am »
รู้อย่างนี้จะได้ไม่ทำผิดนะครับ เป็นข้อความแจ้งเตือนที่ดีนะครับ

Panuwart

• บุคคลทั่วไป
Re: 04/05/52 :: สารรักสต๊าฟฟ์ ฉบับที่ 2 - กฎบ้า?
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2019, 02:37:18 am »
มันเป็นข้อมูลที่ผมกำลังมองหาอยู่เหมือนกันครับ   

SMF spam blocked by CleanTalk