ผู้เขียน หัวข้อ: PSW.HPL 060809 - อ่างบรรจุน้ำยาในถ้ำฮอร์ครักซ์  (อ่าน 3749 ครั้ง)

แฮร์รี่ พอตเตอร์

• อยากเรียนจบเร็วๆจัง
  • มนุษย์หมาป่า
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
คือผมสงสัยว่า ทำไมดัมเบิลดอร์ต้องกินน้ำยาด้วย  ตักน้ำยาขึ้นมาแล้วทิ้งไม่ได้เหรอครับ หรือว่าถ้าทิ้งน้ำจะเพิ่มขึ้นมาอีกหรือเปล่าครับ
ในหนังสือผมอ่านแค่รอบเดียวครับ เลยไม่แน่ใจเพราะว่าอ่านมานานแล้ว
และแฮร์รี่เสกน้ำใส่แก้ว หรืออ่างไม่ได้ด้วยใช่ไหมครับ
อีกข้อครับ น้ำนี้กินไปแล้วจะเกิดอะไรขึ้นนะครับ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะทำให้ฟั่นเฟือน และหมดพลังหรือเปล่าครับ
แต่ถ้าพลังหมด ดัมเบิลดอร์ถึงเสกไฟได้เยอะขนาดนั้นอะครับ
ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะครับ

30 DAY TOPIC LOCKED: 050909 0923
uknow_who ++ PSWeb's STAFF T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 กันยายน 2009, 02:24:47 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »
แฮร์รี่ เจมส์ พอตเตอร์

เบอร์ตี้บอตต์

• :เข้มแข็งรอด อ่อนแอตาย !!
  • ผู้วิเศษเลือดบริสุทธิ์
  • First Penguin .. ^ ^ ..
Re: 06/08/52 : ทำไมดัมเบิลดอร์ต้องกินน้ำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 06 สิงหาคม 2009, 06:39:56 pm »
คือผมสงสัยว่า ทำไมดัมเบิลดอร์ต้องกินน้ำด้วย และทำไมถึงตักน้ำมาแล้วทิ้งไม่ได้หรอครับ

คือถ้าจำไม่ผิดนะคะเหมือนกับว่า เป็นกลไกการทำงานของเวทมนตร์ที่จอมมารได้เสกเอาไว้เพื่อป้องกันการบุกรุกอ่ะคะ..โดยการเสกน้ำยาขึ้นมาในอ่างและจะไม่สามารถนำล็อกเก็ตออกมาได้ถ้าไม่มีการทำให้น้ำยาหายไป นั่นก็คือการดื่มเท่านั้นซึ่งน้ำยาตัวนี้จะทำให้เกิดความทุกข์ทรมาน หรือพูดง่าย ๆ ก็คือการตัดกำลังนั่นแหล่ะค่ะ (เดานะ)
แต่ถ้าในกรณีที่ตักออกมาแล้วทิ้ง ก็ไม่แน่ใจเหมือนกันค่ะว่าปริมาณน้ำยาจะลดลงด้วยรึเปล่าค่ะ

และแฮร์รี่เสกน้ำใส่แก้ว หรืออ่างไม่ได้ด้วยใช่ไหมครับ

อันนี้ในหนังสือไม่แน่ใจค่ะ แต่คิดว่าคล้าย ๆ กับในหนังนะ เพราะว่าเค้าต้องไปตักน้ำในทะเลสาปแล้วโดนอินเฟอไรลากลงน้ำอ่ะค่ะ..

ดัมเบิลดอร์ถึงเสกไฟได้เยอะขนาดนั้นอะครับ  

ส่วนตัวนะคะ คิดว่าตอนนั้นดัมเบิลดอร์อาจจะกำลังเริ่มมีสติแล้วมั๊งคะ แล้วอีกอย่างนึงถ้าจำไม่ผิดเค้าแค่เสกคาถาลูมอสที่เป็นคาถาง่าย ๆ อ่ะค่ะ .. ^ ^

คำตอบไม่แน่ใจว่าถูกรึเปล่านะคะ ช่วยได้แค่นี้อ่ะค่ะ  :-\

ลม ฟ้า พายุ ...

• กำ ลั ง ก่ อ ตั ว ~
  • PSWeb's Staff
  • *
Re: PSW.HPL 060809 - อ่างบรรจุน้ำยาในถ้ำฮอร์ครักซ์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2009, 06:38:50 am »
     เห็นกระทู้นี้ตั้งแต่ตีสองกว่า ๆ   ต้องรีบคว้าเล่ม 6 มานั่งกางอ่านเลยทีเดียวเชียว ^^!

เรื่องตักน้ำยาออกมาแล้วเททิ้งนี่  เคยคิดอยู่เหมือนกันครับ
     แล้วก็เคยคิดด้วยซ้ำว่า  น้ำยาที่ดัมเบิลดอร์ดื่มเข้าไปทั้งหมด 12 แก้วเนี่ย
     ทำไม่แฮร์รี่ไม่แบ่งมาดื่มบ้างสักแก้วสองแก้ว  ดัมเบิลดอร์จะได้ทุกข์ทรมานน้อยลง (นิดนึง) ...
     (แต่ก็นั่นแหละ  เพราะดัมเบิลดอร์สั่งไว้นี่นาเนาะว่าแฮร์รี่จะต้องเอาน้ำยาให้ดัมเบิลดอร์ดื่มจนหมด ^^)
     แต่พอคิดไปคิดมา (ประมาณว่าคิดเองเออเอง)  ก็พอจะได้คำตอบครับ ...
     คือตอนแรกเลย  ผมคิดว่าคงจะมีการลงคาถาตรวจวัดพลังเวทมนตร์ ไว้รอบ ๆ อ่างบรรจุน้ำยา  เพื่อตรวจสอบว่าเมื่อดื่มน้ำยาเข้าไปแล้ว คนดื่มอ่อนแอลงหรือไม่
     ซึ่งแนวคิดนี้ ผมได้มาจากเรือที่ใช้ข้ามทะเลสาบน่ะครับ  เพราะเรือลำนี้ถูกสร้างให้บรรทุกพ่อมดได้ทีละคนเท่านั้น  และไม่เกี่ยงเรื่องน้ำหนักที่บรรทุก  แต่มันอาศัยการวัดพลังอำนาจเวทมนตร์ของพ่อมดแทน
     คือ หมายความว่า  เรือมีการลงคาถาตรวจวัดปริมาณของพลังเวทมนตร์ในตัวของผู้โดยสารน่ะครับ
     ดังนั้น เมื่อแฮร์รี่ที่อายุแค่ 16 ปี ซึ่งถือว่าอายุยังไม่ครบเกณฑ์  และไม่น่าจะวัดพลังกันได้เมื่อเทียบกับดัมเบิลดอร์ ลงเรือไปด้วย ... เรือจึงสามารถพาทั้งสองคนข้ามน้ำไปได้ ...
     นั่นแหละครับ อย่างที่ผมคิด ว่าอาจจะมีการตรวจสอบว่าพ่อมดที่ดื่มน้ำยามีความอ่อนแอลงไหม
     ถ้าพลังอำนาจไม่ลดลงเลย  ก็อาจจะหมายความว่ายังไม่ได้ดื่มน้ำยา  หรืออาจตักขึ้นมาแล้วทิ้งไป
     ซึ่งถ้าเป็นแบบนี้  จะเกิดอะไรขึ้น  หรือน้ำยาในอ่างจะเพิ่มปริมาณขึ้นมาอีกไหม อย่างที่ จขกท. ถาม ...
     ขอตอบตรง ๆ เลยครับว่า  อันนี้ก็ไม่รู้เหมือนกัน  แฮ่ ๆ ~

รู้แต่เพียงว่า  อ่างบรรจุน้ำยานี้ อาจจะสามารถเพิ่มปริมาณน้ำยาได้เองครับ ...
     ซึ่งอันนี้ได้มาจากเล่ม 7 ... คือหลังจากที่ดัมเบิลดอร์ดื่มน้ำยาจนหมด อ่างนั้นก็ว่างเปล่าลงจนเหลือแต่ฮอร์ครักซ์
     แต่ตอนที่จอมมารไปดูที่ล็อกเกตที่ถ้ำ (ในเล่ม 7) ... มีการระบุว่า จอมมารมองลงไปในอ่างผ่านน้ำยาที่โปร่งใส แล้วไม่เจอล็อกเกตน่ะครับ
     ก็เลยทำให้คิดว่า อ่างนี้สามารถเติมน้ำยาได้เอง ^^

จบแนวคิดที่เหมือนจะคิดลึกเกินจริง (ที่เคยคิดมานานมาก ๆ ) ของผมไปนะครับ ...
     เพราะตอนนี้ผมกำลังรู้สึกเอะใจกับบางประโยคในหนังสือ (จริง ๆ ก็ข้องใจมานานแล้วเหมือนกันนะ)
     ไม่รู้จะอธิบายยังไงดี  แต่ลองดูเนื้อความที่ผมนำมาก่อนครับ ^^

อ้างถึง

HP: H-BP (Nanmeebooks) Page.593

เขายกไม้กายสิทธิ์ขึ้นและทำท่าทางซับซ้อนเหนือผิวหน้าน้ำยา พร้อมกับพึมพำอย่างไร้เสียง ไม่มีอะไรเกิดขึ้น นอกจากน้ำยาดูเหมือนจะเรืองแสงขึ้นเล็กน้อย แฮร์รี่นิ่งเงียบขณะที่ดัมเบิลดอร์ทำงาน แต่หลังจากนั้นสักครู่ ดัมเบิลดอร์ลดไม้กายสิทธิ์ลง และแฮร์รี่รู้สึกว่าปลอดภัยที่จะพูดอีกครั้ง
     "อาจารย์คิดว่าฮอร์ครักซ์อยู่ในนั้นหรือครับ"
     "อ๋อ ใช่แล้ว" ดัมเบิลดอร์เพ่งดูในอ่างใกล้มากขึ้น แฮร์รี่เห็นใบหน้าของเขาสะท้อนกลับหัวอยู่บนผิวหน้าราบเรียบของน้ำยาสีเขียว "แต่จะเข้าไปถึงมันได้อย่างไร น้ำยานี้ไม่สามารถใช้มือล้วงเข้าไปได้ ไม่อาจเสกให้หายไป ไม่อาจแยกออก ไม่อาจตักขึ้นมา หรือดูดเอาออกไป และยังแปลงร่างหรือเสกคาถา หรือทำอะไรอื่น ๆ ให้เปลี่ยนสภาพไปไม่ได้อีกด้วย"
     "ฉันสามารถสรุปได้เพียงอย่างเดียวว่าน้ำยานี้ต้องให้ดื่ม"

ซึ่งข้อความต้นฉบับภาษาอังกฤษแบบนี้ครับ ...

อ้างถึง

HP: H-BP (Bloomsbury Children ver.) Page.531

'Oh, yes.' Dumbledore peered more closely into the basin. Harry saw his face reflected, upside-down, in the smooth surface of the green potion.'But how to reach it? This potion cannot be penetrated by hand, Vanished, parted, scooped up or siphoned away, nor can it be Transfigured, Charmed or otherwise made to change its nature.'

เอาหล่ะครับ ... ถ้าเราอ่านดี ๆ จะเห็นนะครับว่า  ดัมเบิลดอร์มีการร่ายคาถา เพื่อตรวจสอบน้ำยาในอ่างด้วย
     และคำที่ผมเน้นตัวหนาสีแดง ก็คือจุดที่ผมบอกว่าเอะใจและกำลังหาคำอธิบายอยู่
     คำว่า siphon  ที่ภาษาไทยแปลออกมาว่า ดูดเอาออกไป เนี่ย
     เท่าที่หาความหมายแล้ว  มันแปลว่า 'การถ่ายน้ำโดยวิธีกาลักน้ำ'  หรือ  'การดูดน้ำออกด้วยหลักความกดอากาศ'
     ผมก็เลยทึกทักเอาว่ามันน่าจะหมายถึง  'กลวิธีการถ่ายเทของเหลวออกจากภาชนะบรรจุเดิม' ด้วยหรือเปล่า
     เพราะถ้าคำว่า siphon ในที่นี้  มีความหมายถึง 'การถ่ายเทของเหลว (ไม่ว่าจะด้วยวิธีใด ๆ) '  อย่างที่ผมคิดจริง ๆ  ...
     การตักออกมาแล้วเททิ้ง ก็น่าจะหมายความรวมอยู่ในนี้ด้วยเหมือนกัน  เพราะการตักก็ถือว่าเป็นวิธีการถ่ายเทของเหลวรูปแบบนึง
     และนั่นก็พอจะช่วยอธิบายได้บ้างน่ะครับว่า ... ในตอนที่ดัมเบิลดอร์ร่ายคาถาตรวจสอบน้ำยาในอ่าง  เขาอาจจะลองถ่ายน้ำยาออกจากอ่างแล้ว แต่ไม่สำเร็จ
     ดังนั้น  ดัมเบิลดอร์ก็เลยสรุปออกมาว่า น้ำยาสีเขียวนี้มีไว้เพื่อดื่มเท่านั้น

สำหรับเรื่องเสกน้ำด้วยคาถาอากัวเมนตี  ก็คิดว่าคงจะมีการลงคาถาต้านเสกน้ำเอาไว้ด้วยเหมือนกันครับ
     (แล้วก็คิดไปไกลอีกว่า)  น้ำยาสีเขียวเนี่ยอาจจะมีคุณสมบัติเปลี่ยนให้ภาชนะที่บรรจุ ไม่สามารถใส่น้ำได้ (ด้วยหรือเปล่า ^^!)
     เพราะตอนที่ดัมเบิลดอร์ขอน้ำดื่ม ... แฮร์ใช้คาถาอากัวเมนตีเสกน้ำใส่แก้วไม่ต่ำกว่า 3 ครั้ง (ในหนัง กลายเป็นแฮร์รี่เสกน้ำใส่อ่างฮอร์ครักซ์แทน)
     ซึ่งก็มีน้ำเอ่อขึ้นมาเต็มแก้วแล้ว   แต่พอจะให้ดัมเบิลดอร์ดื่ม น้ำก็กลับหายไป
     ดังนั้น มันก็เหมือนถูกบังคับน่ะครับ  ว่าจะต้องตักน้ำขึ้นมาจากทะเลสาบเท่านั้น ... และพอผิวน้ำในทะเลสาบถูกรบกวน อินเฟอไรก็โผล่ขึ้นมา

อีกข้อนึงที่ถามว่าน้ำยาที่ดื่มเข้าไป ส่งผลยังไงกับคนดื่ม ...
     อันนี้คิดว่าน่าจะทำให้คนดื่มเกิดความทรมาน  หรือเกิดภาพหลอน คิดถึงแต่เรื่องแย่ ๆ (เหมือนตอนที่รอนทำลายล็อกเกตแล้วเห็นภาพของแฮร์รี่กับเฮอร์ไมโอนี่)
     หรือไม่ก็อาจทำให้อ่อนแอลง จนไม่สามารถสู้กับฝูงอินเฟอไรได้ ... แต่คงไม่ถึงกับขั้นดื่มแล้วตาย หรือหมดพลังไปหรอกครับ
     และจริง ๆ แล้ว ดัมเบิลดอร์ก็ไม่ได้แข็งแรงขึ้นมา พอที่จะเสกไฟโจมตีอินเฟอไร เหมือนอย่างในหนังนะครับ (และแฮร์รี่ไม่ได้ตกลงไปในน้ำด้วย)
     ในหนังสือบอกไว้เพียงแค่ว่า ดัมเบิลดอร์อ่อนแอลงมาก จนต้องให้แฮร์รี่ช่วยพยุง  และที่เสกวงล้อมไฟขึ้นมาก็เพื่อไล่อินเฟอไร และกันไม่ให้อินเฟอไรเข้าใกล้ เพื่อหนีลงเรือเท่านั้นครับ ^^

อ้างถึง

HP: H-BP (Nanmeebooks) Page.594

"ฉันขอโทษ แฮร์รี่ ฉันควรจะพูดว่า เขาคงไม่ต้องการฆ่าคนที่มาถึงเกาะนี้ทันที" ดัมเบิลดอร์แก้ไขคำพูดของเขาเอง "เขาคงอยากเก็บคนคนนั้นไว้เป็น ๆ ให้นานพอที่จะสอบสวนจนรู้ว่าทะลวงผ่านด่านป้องกันของเขามาไกลขนาดนี้ได้อย่างไร และที่สำคัญที่สุด ทำไมคนคนนั้นถึงตั้งใจเหลือเกินที่จะทำให้อ่างนี้ว่างเปล่า  อย่าลืมว่าลอร์ดโวลเดอมอร์เชื่อว่าเขาเท่านั้นที่รู้เรื่องเกี่ยวกับฮอร์ครักซ์ของเขา"

อ้างถึง

HP: H-BP (Nanmeebooks) Page.594

"ไม่ต้องสงสัยเลย" เขาพูดในที่สุด "น้ำยานี้ต้องทำปฏิกิริยาในทางที่จะกีดกันฉันไม่ให้เอาฮอร์ครักซ์ไปได้ มันอาจจะทำให้ฉันเป็นอัมพาต อาจทำให้ฉันลืมว่ามาที่นี่เพื่อทำอะไร อาจทำให้เจ็บปวดมากเสียจนว้าวุ่น หรือทำให้ฉันไร้ความสามารถในทางใดทางหนึ่ง ในกรณีแบบนี้ แฮร์รี่ เป็นหน้าที่ของเธอนะ ที่จะทำให้แน่ใจว่าฉันยังคงดื่มน้ำยานี้ต่อไป แม้ว่าเธอจะต้องเทน้ำยากรอกปากที่ต่อต้านของฉันก็ตาม เธอเข้าใจใช่ไหม"

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 กุมภาพันธ์ 2010, 07:56:56 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

@kai~_~

• ทำไมความรักเถิงต้องมีคนที่ต้องเจ้บนะ...
    • http://021314809.hi5.com
Re: PSW.HPL 060809 - อ่างบรรจุน้ำยาในถ้ำฮอร์ครักซ์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2009, 06:40:51 am »
คือผมสงสัยว่า ทำไมดัมเบิลดอร์ต้องกินน้ำยาด้วย  ตักน้ำยาขึ้นมาแล้วทิ้งไม่ได้เหรอครับ หรือว่าถ้าทิ้งน้ำจะเพิ่มขึ้นมาอีกหรือเปล่าครับ

ดูเหมือนว่าน้ำยาที่อยู่ในอ่างดูเหมือนว่าจะต้องกินเข้าไปเท่านั้นและด้วยเหดผนอะไรนั้นก็ไม่แน่ใจอ่ะ ไม่ขอตอบแล้วดันนะ อิอิ

ใช่แล้วละแฮร์รี่ไม่สามารเสกน้ำขิ้นมาได้เพราะว่าน้ำจะแห้งไปหลังจากเสกให้แก้ได้ไม่นานดั่งนั้นแฮร์รี่เถิงต้องไปตักน้ำขิ้นมาจากทะเลสาปแทนอ่ะจะ

อีกข้อครับ น้ำนี้กินไปแล้วจะเกิดอะไรขึ้นนะครับ ถ้าจำไม่ผิดน่าจะทำให้ฟั่นเฟือน และหมดพลังหรือเปล่าครับ

ถ้าจำไม่ผิดนะน้ำที่ ดัมเบิลดอร์ ดื่มจากอ่างหินนั้นจะมีผลทำให้ผู้ที่ดื่มนั้นหลับแล้วทำใ้ห้เกีดภาพความทรงจำที่เลวร้ายที่สุดของผู้ดื่มในเวลานั้นอ่ะนะ

ในที่นี้ความทรงจำที่เลวร้ายที่สถดของ ดัมเบิลดอร์ นั้นก็คือการตายของน้องสาว ดัมเบิลดอร์ นั้นเอง ( แต่ว่าจำชื่ไม่ได้อ่ะ)

แต่ถ้าพลังหมด ดัมเบิลดอร์ถึงเสกไฟได้เยอะขนาดนั้นอะครับ

ตอนนั้น ดัมเบิลดอร์ คงรู้สิกตัวขิ้นมาพอดีเหมือนที่พี่ ญ บอกนั้นละค่ะ

ไม่รู้ว่าบางอย่างจะถูกหลืเปล่านะค่ะ

รอให้สตาฟฟ มาตอบให้อีกที่แล้วกันนะค่ะ^^...
ชักวันหนูจะทำให้พ่อกับแม่ภูมใจในตัวลูกคนนี้....ไม่ว่าหนทางข้างหน้าจะที่หนูจะไปมันจะลำบากแค่ไหนแต่เพื่อพ่อกับแม่แล้วหนูจะฝ่ามันไปให้ได้ค่ะ....^^~...

SMF spam blocked by CleanTalk