ผู้เขียน หัวข้อ: PSW.HPL 150909 - คาถาของเจ้าชายเลือดผสม  (อ่าน 5862 ครั้ง)

แฮร์รี่ พอตเตอร์

• อยากเรียนจบเร็วๆจัง
  • มนุษย์หมาป่า
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
PSW.HPL 150909 - คาถาของเจ้าชายเลือดผสม
« เมื่อ: 15 กันยายน 2009, 02:46:46 pm »
คาถาของเจ้าชายเลือดผสมในหนังสือแฮร์รี่มีทั้งหมดกี่คาถาครับ อะไรบ้าง ผลคาถาเป็นยังไงหรอครับ
ที่บ้านไม่มีหนังสืออะครับ
ขอบคุณครับ

30 DAY TOPIC LOCKED: 140909 0230
uknow_who ++ PSWeb's STAFF T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ตุลาคม 2009, 02:04:39 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »
แฮร์รี่ เจมส์ พอตเตอร์

ลม ฟ้า พายุ ...

• กำ ลั ง ก่ อ ตั ว ~
  • PSWeb's Staff
  • มนุษย์หมาป่า
  • *
  • ออฟไลน์ ออฟไลน์
Re: PSW.HPL 150909 - คาถาของเจ้าชายเลือดผสม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 กันยายน 2009, 04:25:31 pm »
      คือ ต้องบอกก่อนว่า คาถาที่แฮร์รี่เจอในตำราปรุงยาของเจ้าชายเลือดผสม
      อาจจะมีทั้งคาถาที่สเนปคิดค้นขึ้นเอง หรือไม่ก็อาจจะเป็นคำแช่งที่นิยมใช้กันในหมู่นักเรียนตอนสมัยที่สเนปยังเรียนอยู่น่ะครับ
      เพราะเหมือนจะจำได้ว่าประมาณเล่ม 5 หลังจากที่แฮร์รี่ดูความทรงจำของสเนป แล้วคุยกับลูปินผ่านทางเตาผิง
      ลูปินบอกว่าสมัยที่เค้าเรียนมันมักจะมีคาถาที่คิดกันเอง แล้วก็นิยมใช้กันในโรงเรียนด้วยน่ะครับ ...
      (เปิดหนังสือหาไม่เจอแล้วว่าอยู่ตรงไหน  เดี๋ยวค่อยหาอีกรอบนึงแล้วกันเนาะ ^^)

และเท่าที่ลิสต์รายชื่อคาถาออกมา  ก็พอจะได้ประมาณนี้ครับ ...

มัฟฟลิอาโต (Muffliato: HP6.253)
      ใช้สำหรับทำให้คนที่อยู่ในบริเวณใกล้เคียงได้ยินเสียงหึ่ง ๆ ที่ไม่สามารถบอกได้ว่าเป็นเสียงอะไร
      เหมาะสำหรับใช้คุยกัน โดยที่ไม่ต้องการให้คนอื่นได้ยิน ... ซึ่งแฮร์รี่ก็เคยใช้คาถานี้ตอนแอบคุยกับรอนในวิชาสมุนไพรศาสตร์
      แล้วอีกทีนึง ก็ตอนอยู่ในห้องพยาบาล แล้วเสกใส่มาดามพอมฟรีย์ครับ

คำสาปที่ทำให้เล็บเท้างอก (ไม่ปรากฎชื่อ: HP6.253)
      คาถานี้แฮร์รี่ทดลองเสกใส่แครบตอนที่อยู่บนระเบียงทางเดิน ทำให้เล็บเท้างอกออกมาอย่างรวดเร็วจนน่าตกใจ

คำแช่งแลงล็อค (Langlock: HP6.438)
      แฮร์รี่เคยเสกคำแช่งนี้ใส่ฟิลช์ 2 หน (HP6.253) แต่ในตอนนั้นไม่ปรากฎชื่อคาถา
      ต่อมาแฮร์รี่ก็ใช้คำแช่งนี้อีกครั้งกับเจ้าพีฟส์ ในบท 'เอลฟ์ติดตาม' (HP6.438) ... และปรากฎชื่อว่า 'แลงล็อค' ครับ
      ผลของคำแช่งจะทำให้ลิ้นของอีกฝ่ายติดตรึงอยู่กับเพดานปาก ทำให้พูดไม่ได้ ...
      (** ตอนนี้กำลังคิดอยู่ว่าจะเป็นคำแช่งเดียวกับที่แฮร์รี่เจอที่บ้านเลขที่ 12 ในเล่ม 7 ด้วยหรือเปล่า
      แต่มันต่างกันตรงที่ ในตอนที่แฮร์รี่โดนคำแช่งของแม้ด-อาย ... หนังสือบอกไว้ว่า 'ทำให้ลิ้นม้วนกลับ' ไม่ใช่ 'ติดกับเพดานปาก' น่ะครับ ...)

คาถาเลวิโครพัส (Levicorpus: HP6.254)
      คาถานี้มีการถอดการออกเสียงมาสองแบบครับ ...
      คือ ในตอนแรก (HP6.254) ออกเสียงว่า 'เลวิโครพัส' ... และออกเสียงเป็น 'เลวิคอร์พัส' ในช่วงหลัง ๆ (HP6.354)
      แต่โดยส่วนตัวแล้วคิดว่าอ่านแบบหลังนี่น่าจะถูกกว่าน่ะครับ เพราะภาษาอังกฤษใช้คำว่า cor ... และเขียนเหมือนกับ Liberacorpus
      ชื่อคาถานี้ปรากฎครั้งแรกในเล่ม 6 ครับ ... แต่เราเคยเห็นผลของคาถากันมาก่อนแล้วในเล่ม 5  ตอนที่เจมส์จับสเนปห้อยหัว
      และถ้าเป็นในหนังแล้วล่ะก็  คาถาปรากฎมาตั้งแต่ในภาค 5 แล้วครับ และคนที่เสกก็คือ ลูน่า ตอนที่ฝึกอยู่ในกลุ่ม ก.ด.

คาถาลิเบอราคอร์พัส (Liberacorpus: HP6.254)
      คาถานี้เป็น คาถาต้านมนตร์ของ  'เลวิคอร์พัส' ครับ ...
      คือ 'เลวิคอร์พัส' ใช้ทำให้อีกฝ่ายถูกจับห้อยหัว ขาชี้ฟ้า ... 'ลิเบอราคอร์พัส' ก็จะใช้สำหรับทำให้อยู่ในสภาพปกตินั่นเอง

คาถาเซ็กตัมเซมปร้า (Sectumsempra: HP6.468)
      คาถานี้เข้าใจว่าน่าจะมีการใช้กันมาตั้งแต่เล่ม 5 แล้ว
      เพราะในตอนก่อนที่เจมส์จะจับสเนปห้อยหัว สเนปได้ยิงคาถาใส่เจมส์หนนึง  แล้วทำให้เกิดเป็นรอยแผลที่แก้มของเจมส์
      ก็เลยทำให้คิดว่า คาถาที่สเนปใช้นี่น่าจะเป็น 'เซ็กตัมเซมปร้า' น่ะครับ
      แต่สำหรับแฮร์รี่ พบชื่อคาถานี้ครั้งแรกในหน้า 468 ครับ พร้อมกับข้อความกำกับไว้ว่า 'สำหรับศัตรู'  เพียงแต่ตอนนั้นยังไม่ได้ทดลองใช้
      จนมาใช้ครั้งแรกในหน้า 546  และเหยื่อของคาถาก็คือ เดรโก มัลฟอย ในห้องน้ำที่ชั้น 6 ของปราสาท
      ซึ่งผลของคาถานี้จะทำให้เกิดรอยแผลเหมือนการกรีดด้วยดาบล่องหนครับ ...

คาถาต้านมนตร์ของเซ็กตัมเซมปร้า (HP6.546)
      คาถานี้ไม่ปรากฎชื่อ หรือการท่องมนตร์ครับ ... แต่สเนปใช้คาถานี้รักษาบาดแผลให้เดรโก
      ที่ทำให้ผมคิดว่า เซ็กตัมเซมปร้า จะต้องมีคาถาต้านมนตร์ด้วย  ก็เพราะเดาจากตอนที่สเนปยิงคาถาพลาดไปโดนหูของจอร์จน่ะครับ
      ตอนนั้นดูเหมือนว่าใครสักคนจะเป็นคนพูดว่า  หูของจอร์จถูกตัดด้วย 'คาถาที่เป็นศาสตร์มืด'
      ดังนั้น เมื่อหูของจอร์จและแผลของเดรโก เกิดจากคาถาเดียวกัน มันก็ไม่น่าจะรักษาได้ด้วยคาถาสมานแผลธรรมดา
      และตอนที่สเนปรักษาแผลของเดรโก สเนปพึ่มพำราวกับท่องมนตร์เป็นบทเพลง แล้วแผลก็เริ่มมีเลือดไหลช้าลงก่อนและเย็บด้วยตัวของมันเอง
      ก็เลยทำให้คิดว่าคาถาที่สเนปใช้น่าจะเป็นคาถาต้านมนตร์มากกว่าคาถารักษาแผลทั่วไปครับ ...
      แต่ถ้าเป็นในภาพยนตร์ จะเห็นว่าสเนปท่องมนตร์ออกมาด้วย ... แต่จำไม่ได้แล้วว่าท่องว่าอะไร ... (จริง ๆ ก็ฟังไม่ทันอ่ะแหละ 55+)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 กันยายน 2009, 09:49:55 am โดย ลม ฟ้า พายุ ... »

SMF spam blocked by CleanTalk